06:18 - Thứ tư, 18/09/2019

Trang nhất » LĨNH VỰC HOẠT ĐỘNG » DÂN SỰ-HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

Điều kiện kết hôn

Thứ ba - 11/12/2012 09:22
Em muốn hỏi về mối quan hệ 3 đời: Em là đời thứ 3, cháu của em là đời thứ 4. Vậy em có được đăng ký kết hôn với cháu em không?

 

Khoản 13 Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình năm 2000 xác định những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra: cha mẹ là đời thứ nhất; anh chị em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh chị em con chú con bác, con cô con cậu, con dì là đời thứ ba;

Điểm c.3 mục 1 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP cũng hướng dẫn: Giữa những người có họ trong phạm vi ba đời là giữa những người cùng một gốc sinh ra: cha mẹ là đời thứ nhất; anh chị em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh chị em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

Đó là những trường hợp luật Hôn nhân gia đình năm 2000 quy định cấm kết hôn theo quy định tại khoản 3 Điều 10 Luật Hôn nhân gia đình năm 2000.

Nếu bạn là là đời thứ 3 (theo đúng như cách xác định như trên) còn cháu của bạn là đời thứ 4, thì hoàn toàn không thuộc vào điều cấm trên, và nếu bạn và cháu của bạn thỏa mãn những điều kiện khác tại Điều 9 và Điều 10 thì hai bạn hoàn toàn có thể kết hôn với nhau.

Trả lời (Có tính chất tham khảo)

Từ khóa: n/a

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

 

TƯ VẤN LUẬT
 
Luật sư: Lê Văn Hòe
Email: lehoe@luatsungaynay.com
Điện thoại: 0915471889

THỐNG KÊ TRUY CẬP

free page hit counter